Thứ 4 ngày 23 tháng 10 năm 2019 |    Số lượt truy cập: 532900
 
 
Kinh doanh, đầu tư
 

 

Một văn phòng không đại diện cho 2 công ty nước ngoài

"Văn phòng đại diện nước ngoài ký hợp đồng mua bán hàng hóa trong khi không có văn bản ủy quyền của thương nhân nước ngoài có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Văn phòng đại diện của một công ty đã được hoạt động tại VN có thể làm đại diện cho các công ty khác nữa hay không?" (Nguyễn Hany) 

Theo quy định tại Điều 20 Nghị định của Chính phủ số 72/2006/NĐ-CP ngày 25/7/2006 quy định chi tiết Luật thương mại về văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam, người đứng đầu văn phòng chỉ được giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết khi được thương nhân nước ngoài ủy quyền bằng văn bản cho từng lần giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết. Văn phòng đại diện không được thực hiện chức năng làm đại diện cho thương nhân khác.

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định số: 06/2008/NĐ-CP ngày 16/1/2008 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, trong trường hợp “người đứng đầu văn phòng đại diện giao kết, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết của thương nhân nước ngoài mà không có văn bản ủy quyền hợp pháp của thương nhân nước ngoài cho từng lần giao kết, sửa đổi, bổ sung trừ trường hợp pháp luật cho phép” hoặc “thực hiện thêm chức năng đại diện cho thương nhân nước ngoài khác” sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 15 triệu đồng đến 20 triệu đồng.

 
Các tin khác:
    Có thể đánh thuế cổ tức từ cổ đông ngoài công ty 
    Các ngành nghề bị cấm kinh doanh 
 
 
 
DOWNLOAD
 
 
QUẢNG CÁO
 
 
 
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI LONG
Trụ sở:
237 Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Tp. HCM
Điện thoại: (08). 3601 6368 - (08). 3601. 6388 Di động: 0903 11 47 11
Email: lslong@tuvanphapluat.com.vn
Website: www.tuvanphapluat.com.vn
© Copyright 2010 tuvanphapluat.com.vn, All rights reserved
® Ghi rõ nguồn tuvanphapluat.com.vn khi phát lại thông tin
Designed by Vietnetnam